Đăng ký kết hôn nhưng không tổ chức đám cưới có hợp pháp hay không?

08:37:42 2016-08-08
Hỏi: Đăng ký kết hôn nhưng không tổ chức đám cưới có hợp pháp hay không?

Đáp:

Tổ chức lễ cưới chỉ là phong tục, tập quán của người Việt Nam mà không phải là thủ tục bắt buộc để công nhận hai bên nam nữ có quan hệ hôn nhân.

Khoản 13 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân”, chứ không phải tính từ ngày tổ chức lễ cưới.

Đồng thời, tại Khoản 1 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định “Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch. Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý”.

Như vậy, việc anh đăng ký kết hôn ở cơ quan Nhà nước có thẩm quyền nhưng không làm đám cưới là hoàn toàn hợp pháp.

Tải văn bản pháp luật tại đây: Luật hôn nhân và gia đình_52_2014_QH13_238640

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH HỮU NGHỊ

Số 38 Kim Mã Thượng, Cống Vị, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.

Điện thoại yêu cầu dịch vụ tư vấn luật doanh nghiệp, gọi: 0945 865 586

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email:  luatsuhuunghi@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!
Trân trọng./.

Sản Phẩm Liên Quan