Thừa kế nhà của bố mẹ đẻ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

08:53:44  2017-07-27

Hỏi: Cuối năm 2016, tôi nhận thừa kế một căn nhà từ bố mẹ đẻ tôi. Nhưng tại thời điểm này, vì một số lý do nên tôi chưa thể làm thủ tục để đăng ký quyền sở hữu nhà. Vậy trong trường hợp này tôi có phải thực hiện kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân đối với tài sản được thừa kế không? Và tôi phải khai và nộp thuế chậm nhất khi nào?

Trả lời:

Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế hiện được quy định trong Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi, bổ sung các năm 2012, 2014, 2016 và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 4 Luật thuế TNCN, một trong các loại thu nhập được miễn thuế là:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, do bạn được nhận thừa kế một căn nhà từ bố mẹ đẻ nên bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với căn nhà này.

Tải văn bản pháp luật tại đây:

Luật thuế thu nhập cá nhân 2007

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH HỮU NGHỊ

Số 38 Kim Mã Thượng, Cống Vị, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.

Điện thoại yêu cầu dịch vụ tư vấn luật doanh nghiệp, gọi: 0945 865 586

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email:  luatsuhuunghi@gmail.com

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!
Trân trọng./.

.

Sản Phẩm Liên Quan